Quy định việc tuyển chọn Tổ viên Tổ bảo vệ an ninh, trật tự

Thứ ba - 21/05/2024 22:30
Tổ viên Tổ bảo vệ an ninh, trật tự được tuyển chọn như thế nào?
Điều 15 của Luật Lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở có hiệu lực từ tháng 01/7/2024 quy định việc tuyển chọn Tổ viên Tổ bảo vệ an ninh, trật tự như sau:
1. Căn cứ yêu cầu về bảo đảm an ninh, trật tự ở cơ sở, Công an cấp xã có trách nhiệm tham mưu giúp Ủy ban nhân dân cùng cấp xây dựng kế hoạch và tổ chức tuyển chọn Tổ viên Tổ bảo vệ an ninh, trật tự bảo đảm tiêu chuẩn, điều kiện, phù hợp với quy định tại khoản 4 Điều 14 của Luật này.
2. Việc tuyển chọn Tổ viên Tổ bảo vệ an ninh, trật tự bảo đảm công khai, dân chủ, đúng quy định của pháp luật.
3. Ưu tiên tuyển chọn công dân đã có thời gian phục vụ trong Công an nhân dân, Quân đội nhân dân, Công an xã bán chuyên trách đã kết thúc nhiệm vụ, công dân am hiểu về phong tục, tập quán, có uy tín trong cộng đồng dân cư hoặc đã từng tham gia lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở.
4. Bộ trưởng Bộ Công an quy định về hồ sơ, trình tự, thủ tục tuyển chọn Tổ viên Tổ bảo vệ an ninh, trật tự.

Tác giả: Theo Cổng TTĐT Bộ Công an

     

Thống kê
  • Đang truy cập121
  • Thành viên online1
  • Máy chủ tìm kiếm56
  • Khách viếng thăm64
  • Hôm nay24,914
  • Tháng hiện tại36,424
  • Tổng lượt truy cập36,424
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây